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¢ MAZINGIRA YA BIASHARA

i

Kazi yetu ni kuhabarisha, kuchagiza na
kutetea kupatikana kwa mazingira rafiki
na wezeshi ya biashara Tanzania.



ya vyombo vya moto mfano - magari, pikipiki,
bojoii, trekta, tela, boti, meli n.k.
# Bima 2o mejanga yanayotokana na moto, mafuriko,
L wmmwmimﬁuﬁum,
, " mali n.k. mfano maduka, migahawa, hoteli, nyumba za
wwo maghala,majengo ya ibada, viwanja vya
.~ michezo, nyumba za kuishi na osi.

.Wakola ya Bima kwa  Bima dhidi ya wizi/uvunjoji kwenye nyumba, biashara
niaba ya Kampuni ya 'M_' 2a miradi, ujenzi, mitambo, mashine, kusarisha
mizigo/mazao/bidhaa/fedha na kusari ndani na nje
i (mtu mmoja ou kikundi)
PH _ 20 aina nyingine mbolimbali kadri yo
- mahitaji ya mtejo.
PATA
KATA BIMA

BIMA SASA!!!

Vibeya:
Tupo Eneo la Sokoine

W asiliana nasi kwa namba +255 753 383 000, +255 683 744 984

-Karibu ukate Bima SEF Insurance Agency ili tukukinge na kukudia pale ajali au majanga yanapotokea-

=2/ SHULE BORANA /S amnmwa N 1Y
ZA KISASA KWA ELIMU /&~ o o) —a

Shule zenye kutoa elimu bora yenye
ufaulu, mazingira mazuri ya kujisomea,
michezo, kujifunza stadi za maisha, 4
fulsa za kutembelea vivutio vya utalij
na yenye kujali afya ya mwanafunzi. |

Mlete mwanao sekondari kwa
kidato cha 5 na 6, kuna michepuo |~

ya PCB, PCM,PGM, CBG, EGM,| |
ECA, HGE, HKL, HGL na HGK.

Shule zipo kata ya mapinga g
pembezoni mwa barabara 3 =
iendayo Bagamoyo. ;

Fomu za kujiunga na shule §
zinapatikana kwenye tovuti ya
shule: www.baobab.ac.tz na

www.schools.co.tz. Unaweza
kutuma maombi kwa njia ya 3 _ g
mtandao. | ' i - PE Y e

&¥rs

e - A
‘!_—-_'__f i l" r

Sekondari:
+255 739 611 539 / 0715 611 538
+255 762 611 538 / 0763 367 567

Kwa maelezo zaidi piga simu:
Awali & Msingi: +255 659 984 443
+255 659 984 448
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Sauti za wafanyabiashara (Uk 4)

Mfanyabiashara wa mwezi (Uk 7)

TS I e 5 D

Changamoto tunazoziishi wafanyabiashara Tanzania (Uk 3)
Uchambuzi wa nafasi ya Tanzania kushika nafasi ya 141 (5 & 6)
Waraka wa mazingira ya kufanya biashara (Uk 8)

Makala: Mazingira ya biashara na urahisi wa kufanya biashara (Uk 9)
Elimu ya Fedha - Umuhimu wa akaunti ya Benki kwa mfanyabiashara (Uk 10)

UNGA MKONO KUPATIKANA KWA MAZINGIRA RAFIKI NA WEZESHI YA
BIASHARA TANZANIA KWA KUDHAMINI AU KUTANGAZA NA JARIDA HILI

@ SALAMU TOKA TUAMBIE 2
Tunayofuraha kubwa kuwatumikia watanzania kupitia Jarida
la. TUAMBIE ikiwa ni njia ya kuongeza nguvu katika
kuchagiza kupatikana kwa mazingira rafiki na wezeshi
ya biashara katika nchi yetu ili kuongeza ajira, kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja, kaya na taifa kwa ujumla na
kuondokana na umasikini. Toleo hili la kwanza linalenga
kutambulisha Jarida, aina ya maudhui, dhana na jukumu
la Jarida. Tunaomba ushirikiano toka kwa wasomaji wetu,
wafanyabiashara, Jumuiya za wafanyabiashara na taasisi
zenye kusaidia jitthada kupatikina kwa mazingira rahisi ya
kufanya biashara ili tuweze kufanya kwa kazi ya kupaza sauti

biashara kuwa rahisi na endelevu.

TIMU TUAMBIE
Mkurugenzi Mtendaji: Joel Mwakitalu; Mhariri: Richard
Magambo; Waandaji: Patrick Daud & Simon Mwang’onda;
Mhakiki wa Maandishi & Lugha: Juliana Mashindano; Afisa
Masoko: Salehe Munisi na Noel Joel.

HABARI ZIJAZO FEBRUARI 2024
e Urasimu wa huduma za umma unavyodhoofisha
Biashara.
* Dondoo za mazingira ya biashara ya kilimo cha

mazao ya mimea.

UHAKIKA WA JARIDA LA TUAMBIE

 Jarida huwafikia walengwa wa changamoto husika.

na kuchagiza kupatikana kwa mazingira rafiki na wezeshi ya [

& &

Joel Mwakitalu

e Waraka wa mazingira ya biashara huwafikia watatuzi
wa changamoto ofisini kwao.

Mrkurngenzi Mtendaji

. J

KUSEMEA CHANGAMOTO ZA BIASHARA
Endapo  shirikisho Jumuiya
wafanyabiashara inahitaji Jarida kufanyia kazi
changamoto zao za mazingira ya biashara
wasiliana nasi kwa baruapepe ili kuweka nafasi

(booking) na kutuwezesha kufanya maandalizi
sahihi.

au yaa

Jarida bili hutoka kila baada ya miezi miwili na huandaliwa na
IM Media Group, S.1.P 42747 Dar es Salaam, simn: +255 713702841/ 784810010
baruapepe: info@yjmmedia.co.ty



CHANGAMOTO TUNAZOZIISHI
WAFANYABIAS HARA TAN ZAN IA

(" Kodi, tozo, ushuru juu, faini holela, )
vibali lukuki, amri na matamko kwa kila
mwenye mamlaka, barabarani
utitiri wa askari (traffic) kila mmoja kupigal
mkono kwa nafasi yake, hakuna anaejali

kumejaa

muda, huwezi kuwahi popote,  gharamal
za biashara zinaongezeka, faini za traffic
zimegeuka kuwa chanzo cha mapato cha
kutegemewa badala ya kuwa adhabu.

Unalipa  kodi kabla
biashara, unapoanza biashara hupati hati
huru ya kodi (tax clearance) hadi ulipe kodi
ya makadirio ya mapato na kodi ya pango

hujaanza = kufanya

la chumba cha biashara (mtu huyu hajaanzal
biashara ili kuigiza mapato, anapata wapi
mapato ya kulipia kodi? — huu ndio mwazo
wa rushwa).  Mizunguko kwenye taasisi
za vibali hadi uzeeke, petroli: haishikiki,
umeme bei juu na wenye kukatika mara
kwa mara, unalazimika kuwa na Tanesco
yako (Generator), rushwa sio neno Zzuti
(sema uwezeshaji) imeanza kuwa sehemu ya|
lgharama za huduma la sivyo huendi hatua
ya pili, vikwazo kwenye kila hatua.

Kusafirisha mizigo kutoka bandarini Dar
les Salaam hadi ufike Kimara inatakuchukua
masaa 2 au 3 kisa foleni barabara ya mandela.
Ukiwa unaendesha loli barabara za Tanzanial
basi ujue kuwa Traffic ni sehemu ya gari
lako, jipange sawasawa lasivyo utakesha
barabarani,
ukibishana nao utambiwa unamzuia askari

kila hatua utapigwa mkono,

kutekeleza majukumu yake, hapo utakuwa
umezua kosa gumu zaidi, utaishia kituoni.

Shamba umelima mwenyewe mabhitaji yako
na kwa nguvu zako kuuza soko la nje ya nchi
unahitaji kibali, makatazo ya uuzaji wa nafakaj
soko la nje ya nchi umekuwa ndio mkakati

Wa hakikisho la usalama wa chakula kwa J

2 Miundombinu ya barabara ni mibovu

hasara ya Mkulima. Je, hakuna fikra tofauti
zaidi ya katazo la kuuza nje’? Kwa mtindo
huu umasikini hautatutoka...

Tukipiga kelele itaundwa tume hata kama sulubisho
inajulikana, tunapewa abadi zisizo za kisheria sawa na

gonjwa kupewa Panadol, hakuna kinachobadilika.......
gonjwa utaendelea.. Kila kona ni mawmivu. kwa

ifanyabiashara.......

Pamoja na serikali kufanyia kazi utatuzi wa
baadhi ya changamoto ukweli ni kuwa bado
mazingira ya kufanya biashara sio rafiki, hasa
kwa biashara ndogo na mpya. Vikwazo vipya
vinazalishwa na mamlaka mbalimbali.

|lli Tuweze Kutoka Hapa Tunahitaji Mabadiliko Makubwa
ya Kifikra, Kimtazamo, Maarifa, Utashi wa Kisiasa na

Watendo.




o _.'Lesel’.l.i ia Bidshafa Maniépaé/ Haifﬁashaﬁri | Kuiipa. 'Kodi .U.napoa.nza .Biasha.ra .

. kwa Mfumo wa TAUSI Kwa mtu anayeanza kufanya biashara kuanza kulipa - _:
. Mfumo wa leseni wa TAUSI uzuri wake unaathiriwa | 1.5 di ikiwa pamoja na ushuru wa kodi ya pango

na kukosckana kwa umadhubuti/uimara wake, = |, chumba cha biashara kabla hajaanza kufanya

- mara kwa mara mfumo haufanyi kazi au unahitilafu  Lisshara yenyewe hii ni changamoto nzito kwa S

o - wakad mwiggine .Wiki 1 'hadi .2 A anasubifi | wenei na hasa wenye mitaji midogo; hili linachangia
. kupata leseni na hivyo kusimamisha biashara kwa | wengi kukwama kibiashara. Wizara ya fedha nini
- kuwa bado hajapata leseni. Je, wahusika wa mfumo | inayuia nafuu ya biashara ndogo kutolipa kodi

. wa TAUSI wanajua hasara ya kibiashara na mapato . hadi baada ya miezi sita kuwa sechemu ya sheria ya ol

. ya serikali inayotokana na mfumo kutofanya kazi? | | di badala ya kuwa maagizo ya kisiasa yasiyo na
- Wizara inayosimamia halmashauri na manispaa nguvu ya shetia? '

\ inahitaji kufanyia kazi kwa makusudi kero hii ili
. kuokoa upotevu wa mapato ya serikali kwa biashara
. kutofanya kazi.

: Wingi wa Traffic Barabarani na Faini Zake
Idadi ya traffic barabarani inazidi kuongezeka kila kukicha, karibu kila barabara kuna makundi ya traffic,
" tunasimamishwa sana na hivyo kupoteza muda mrefu kiasi cha kuathiri biashara na mapato yetu, gharama .

_ - za barabarani zimezidi kuwa kubwa. Faini za mashine zimepitiliza kiasi cha kuanza kuzoeleka kuwa | '

U ni gharama za barabarini ukiwa na chombo cha moto, maonyo mengine na kuelimishwa kwa makosa
- madogo yamefutwa na ujio wa mashine. Ukisimamishwa ujue ni faini tu... Kwa wakuu wa kitengo cha
traffic, hivi hakuna njia na teknolojia nyingine inayoweza kutumika iliyo bora zaidi badala ya kujaza idadi R

o ya traffic barabarani?

Leseni za Usafirishaji LATRA

. Mtandao kutokuwa imara - kukosekana mara kwa mara imekuwa ni usumbufu mkubwa wakati mwingine
. unaweza kusubiri siku 2 hadi 3 kusajili gari/chombo au kupata leseni. Faini 250,000 dereva mwingine '

_ . kuendesha gari endepo wa awali aliyesajiliwa na gari hayupo hili ni janga jipya kwa uhalisia wa biashara =
. ya Daladala. Je, wahusika na mtando wa LATRA wanajua hasara ya biashara na mapato ya serikali o

inayotokana na mtandao kutofanyakazi mara kwa mara?

Ushuru wa Kutumia Vituo wa Daladala kwa Manispaa

e __  Ushuru ya maegesho kituoni ni 2,000 kila siku kwa basi moja, ukichelewa kukata asubuhi faini yake ni

: _' Tshs 250,000, ukubwa wa faini hauendeni na ukubwa wa kosa wala uhalisia wa biashara. Tunaumizwa
- sana. Manispaa zinahitaji kuimarisha njia za kuvutia na rafiki kwa Daladala ili kuongeza mapato badalaya =

' kuja na njia zinazoua biashara zao na hivyo kukosa mapato zaidi ya kuwanufaisha watu wachache.

o Bima kwa Bajaj na Pikipiki - Bodaboda
Kampuni nyingi za Bima hazipendelei kufanya biashara ya Bima na Bajaj na Bodaboda (Pikipiki za
. biashara) kwa hoja kuwa wana ajali nyingi. Hivyo endapo umekata bima ukipata ajali, urasimu wake wa

kudai fidia ni bora ujichange mwenyewe, hivyo kwetu Bima ni hasara nyingine. Je, Mamlaka ya BIMA

. inatambua kero hii ambayo inadhoofisha maana na ukuaji wa Bima na hasa ukitambua kuwa Bodaboda
. na Bajaj zimeajiri watu wengi ambao pia ni walipa kodi? '
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UCHAMBUZIWA TANZANIAKUSHIKANAFASIYA 141 KWENYE
URAHISI WA MAZINGIRA YA BIASHARA DUNIANI 2019

Kswva miaka Zaidi ya 17 Benkj ya Dunia| 148BLE 0.1  Ease of doing business ranking

Rank | Economy DB score | Rank | Economy DB score | Rank | Economy

imekuwa inafanya zoezi la kupimaj
mazingira ya biashara kwa nchi karibu
190 duniani ili kuchagiza kupatikana kwa
mazingira bora ya biashara duniani ili
kukuza uchumi wa dunia na kupunguza
umasikini.

Mwaka 2019 Tanzania ilishika nafasi ya
141 kati ya nchi 190 ikiwa ni kurudi nyuma
kwa alama 9 kwani mwaka 2016 ilishika
nafasi ya 132. Kwa kushika ya nafasi ya ;
141 tukiwa nyuma karibu kwa nchi zote
majirani zetu ni kuwa nchi yetu ni dhaifu§
katika kuvutia mitaji na uwekezaji duniani.
Pia nguvu zetu za kiuchumi ni ndogo
kuweza kushindana kwenye uchumi wal
kimataifa na wa kikanda kama zilivyo nchi
zilizotuzidi.

Mazingirayakufanyabiasharayanapokuwa B
hasi au mabaya maana yake ni kuwa nchil

inapoteza fursa nyingi za kiuchumi kwani i
watu wake hawawezi kutumia rasilimali zao ku}lhetea maendeleo ipasavyo na hivyo kupelekea

kuongezeka kwa ukosefu wa ajira hatimae umasikini.

Nafasi za nchi jirani: Rwanda (38), Kenya (56), Uganda (116), Burundi (166), Congo DRC (183),
Sudani Kusini (185), Zambia (85), Malawi (109), Msumbiji (138).

Tanzania ilikuwa haifanyi vizuri kwenye maeneo yafuatayo:

1. Utawala wa kodi

1. Usajili wa mali

iii. Kuwakinga wafanyabiashara wadogo ambao wengi ni dhaifu kibiashara.
iv. Biashara mipakani

v. Vibali vya ujenzi

vi. Utaratibu wa kufilisika

vii. Kufungua na kufunga biashara.

Kutokana na kuwa taarifa za mazingira ya biashara zimekuwa hazitolewi kwa umma imekuwa
vigumu kwa umma kujua kama kuna mabadiliko au hakuna japo uhalisia kwenye kufanya biashara
unaonyesha kuendelea kuwepo kwa ugumu kufanya biashara kutokana na mazingira magumu,
yenye chuki, vitisho na yasiyotabirika. Katika baadhi ya maeneo au biashara mazingira ya kufanya
biashara yamezidi kuwa magumu na yenye changamoto nyingi zinazohatarisha uhai wa biashara
nyingi.
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Ushahidi mzuri juu ya biashara nyingi kufa ni ule wa BRELA kufuta Kampuni za biashara takribani
5200 mwaka 2022 kwa kuwa hazikuwa hai kwa mujibu wa taratibu za BRELLA. Kutokana na
kushika nafasi ya 141 kati ya nchi 190 yapo maswali mengi ya kujiuliza kwa mfano:

Je, tunawezaje kuvutia uwekezaji mkubwa ili kutoa ajira nyingi kwa watu wetu wakati mazingira
ya biashara nchini kwetu sio rafiki? Mtandao mmoja wa Marekani uliandika ifuatavyo juu ya
mazingira ya biashara Tanzania. “mong the major challenges U.S. firms experience in doing business in
Tanzania include bureancracy, corruption, and underdeveloped infrastructure. There is a slow pace of decision
making at varions levels creating room for corruption to fast track ones request”. Hivi ndivyo kampuni za
kimataifa tunazozialika kuwekeza kwetu zinavyotutathimini. Je, katika hali hiyo tutatoka kweli
endapo hakuna mabadiliko ya makusudi na ya dhati?

Je, tunawezaje kuajiri vijana wengi wanaomaliza vyuo kupitia biashara ikiwa mazingira ya ufanyaji
biashara sio rafiki? Ndio maana ajira kwa vijana bado ni kitendawili.

Je, tunawezezaje kuongeza mapato ya kodi na ushuru endapo biashara nyingi zinakufa (kodi nazo
hufa) au kuongeza idadi ya walipa kodi wakati wanaoanzisha biashara mpya ni wachache sana?
Mzigo wa kodi unabaki kuwaangukia wafanyabiashara wachache.

Historia yetu ya Ujamaa kwenye mtazamo wa biashara kisiasa na utamaduni bado inatutafuna,
mtazamo, wetu wa kisiasa na kiutamaduni juu ya biashara bado ni hasi, tena wengine wana chuki
kubwa na wafanyabiashara. Kufanya biashara bado kunaonekana ni jambo baya au dhambi na
lenye kuleta mashaka na hivyo kupelekea kutofurahiwa na kutokukubalika na wenye ufunguo wa
mazingira rafiki ya biashara. Bado wapo watendaji na viongozi wa serikali na wa kisiasa ambao
hawana mtazamo chanya na sekta binafsi, bado wanaamini katika uchumi wa serikali kufanya au
kuendesha shughuli zote ikiwemo biashara. Baadhi ya watendaji na viongozi hao ndio wamepewa
jukumu la kuleta mageuzi ya mazingira ya biashara. Je, watafanya tofauti na mtazamo wao? Ndio
maana mageuzi ya mazingira ya biashara nchini hayaendi kwa kasi inayostahili. Wanaoukaba koo
mkakati wa mageuzi ya mazingira ya kufanya biashara wako ndani ya serikali yenyewe

Serikali na Bunge wanapaswa kuweka mfumo wa kisheria kulinda na kuzuia kuondolewa kwa mafanikio
ya kuboresha mazingira ya kufanya biashara ili kuepuka kurudi nyuma kama ilivyotokea kati ya mwaka
2017 na 2020.

Swali: Je, nini kifanyike ili kubadili mtazamo wa waandaji, watungaji, watekelezaji na
wasimamizi wa sera, sheria, kanuni na taratibu juu ya biashara na sekta binafsi?

Endapo una majibu au ushauri juu ya swali hilo, tuandikie kwa baruapepe:
tuambietz@gmail.com

Uchambuzi umefanywa na Joel Mwakitalu
Mtaalamu wa Maendeleo ya Biashara



Jarida la Sauti za Biashara Tanzania
MFANYABIASHARA WA MWEZI JANUARI

l'l‘r.,- .

GABRIEL JULIUS MGETA
Mkurugenzi Mtendaiji
(- XM 2
- 1
Miaka 10
Tanzania
Ukagnzi wa Hesabu N R . ¢ «@w

Uandaayi wa hesabu, nkagnzi wa
hesabu, ushauri wa kod.

Hudnma nzuri ginazozingatia
muda kwa gharama nafuu.

kuwabudumia wateja
wadogo, wa kati na wakubwa.

Kwa Wateja
Lumbika tutaendelea kutoa huduma bora, kwa wakat:
na kwa gharama nafun.

\.

sy

S

Ukitaka kuwa mfanyabiashara wa mwezi, tuandikie uweze kujua vigezo na masharti
Baruapepe: tuambietz@gmail.com
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WARAKA WA MAZINGIRA YA BIASHARA

Kwa Waziri Mwenye Dhamana ya Kusimamia Biashara Tanzania
: . »Agenda: Mkakati wa Kuboresha Mazingita ya Biashara
¢ Mheshimiwa Waziri, ¢ i R ‘ it W AN

i ;TUAMBIE tunapenda kukupongeza kwa kuarmmwa i R Sweth ebwas wésee ‘unaweza
kusimamia mageuzi na'maendeleo ya sekta ya biashara katika taita letu. Hongera sana.

Ni imani yetu pia kuwa wizara yako ndio nguzo na mratibu wa mikakati inayohusu mageuzi
katika mazingira ya kufanya biashara nchini kupitia mkakati (blue print) wa serikali wa kuboresha
' 'mazingira ya kufanya biashara wa mwaka 2018. Kwetu sisi wafanyabiashara wewe na wizara yako'
umebeba mzigo wa matumaini ya watanzania juu ya kuboresha maisha yao kupitia biashara zao.
Hivyo kipimo:cha Wafanyabmshara wa Tanzania juu yako na wizara yako ya Blashara ni mabadlhko
~ chanya kwenye mazmglra ya kufanya blashara : :

A Mwez1 Novemba 2023 tuhsoma habarl juu ya wenyeviti wa Mpango wa Kuboresha Mazmglra ya
AN B1ashara (MKUMBI) wakieleza j juuya mafanikio ya kupungua kwa tozo, faini, kod1 sheria, kanuni
na taratibu kero za biashara. | Bahati mbaya hizo kero tozo, kodina sheria; kanuni na: taratibu
zilizoelezwa kufanyiwa marekebisho au- kuondolewa hazikutajwa kwa hiyo kwa mfanyabiashara
ambaye maneno, bila ushahidi ulio wazi kwenye uhalisia wa biashara kujulikana hakumsaidii;
kilichotakiwa ni kuzitaja na kuziorodhesha kwenye magazeti ili kila mtu azijue'ili aweze kuthibitisha
- kiuhalisia kwenye kufanya biashara.. Kwa mantiki hiyo tunapenda kuwasilisha:ushauti wetu juu ya. -
mkakatl uhopo wa kuboresha mazingira ya b1ashara nch1n1

1. Mkakatl uWekW_e wazi kwa 'umma; umma ndio unaofanya biashara na uwe kwa 'lugha ya'
.. Kiswahili kwa yale mambo muhimu kwa umma kuyajua, kuyatekeleza na kuyafuatilia.
2. Uwekwe utaratibu wa wizara ya Biashara kuchapisha kwenye magazeti sheria, kanum
" tatatibu, kodi au tozo zﬂlzofanylwa marekeblsho au kuondolewa pale. marekeblsho’
| yanapofanywa., ~
3, Ifanywe tathimini juu ya utekeleza]l wa mkakatl/ mpango toka mwaka 2019 hach 2023 A 5
matokeo yake yawekwe hadharani kwa wananchi. : \
4. Uwekwe utaratibu endelevu wa kupima na‘kutoa tathimini ya utekelezaji wa mkakati huo
kila mwaka kwa umma kupitia magazeti radlo na telev1shen1 Utaratlbu ush1r1k15he umma, |
~katika kupima matokeo. ‘ : | :
5. Uwekwe utaratibu rahisi wa umma kushlrlklshwa kutoa mawazo tofauti na yale ya wata-
- alamu au serikali juu ya mkakati wa kuboresha mazingira ya biashara.: ‘

: : ~Mtazamo Wetu . \
Blashara yoyote, iwe 1nafanywa na taasisi ya umma au ya b1nafs1 1nah1ta]1 mazmglra raﬁkl

 na wezeshl ya kufanya b1ashara ili iweze kukua, kuendelea na kuwa na tija.

Turiakushukuru na kukutalqa mafamklo katlka kuwyat‘u‘rmkla Watanzama.
Mungu Ibariki Tanzaniall KAZI IENDELEE!

Mhariri
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Makala Na. 1

Mazingira ya Biashara ni mambo ambayo
kwake

kunawezesha biashara kufanya vizuri au

uwepo wake au  kokesekana
vibaya. Kwa mtazamo chanya mbao ndio
unaotarajiwa na mtu au watu wanapoamua
kuingia kufanya biashara ni kuwa wanatarajia
kuwa mazingira ya biashara yatakuwa ni rafiki
na wezeshi kwa biashara kufanya vizuri yaani

kukua na kupata faida iliyoendelevu.

Kwa sehemu kubwa mazingira ya Biashara
hujengwa na sera, sheria na kanuni za nchi,
au eneo au mataifa. Sera huzaa sheria, sheria
huzaa kanuni huzaa taratibu za utekelezaji
ambazo biashara hutumia kuingia kwenye
biashara, kufanya biashara na kuondoka
kwenye biashara. Urahisi wa kufanya biashara
katika eneo, nchi au kimataifa hutegemea sana
hali ya sera, sheria na kanuni zinazotawala aina
ya biashara. Viwango vya kodi, ushuru, tozo,
na urasimu kupata vibali hutokana na sera,
sheria na kanuni. Unaposikia malalamiko ya
wafanyabiashara juu ya jambo fulani na hasa
kodi, ushuru, tozo na urasimu katika utaratibu
wa kupata vibali au kupata hati au haki fulani
basi ujue kuwa kuna jambo katika sera au
sheria au kanuni au taratibu za utekelezaji sio
rafiki na wezeshi kwa biashara. Ndio maana ni
muhimu sana kwa wafanyabiashara kujua sera,
sheria, kanuni na taratibu zinaongoza biashara
zao ili waweze kutambua haki zao na vilevile
waweze kutambua tatizo au changamoto
inayowakabili ili waweze kulisema tatizo au

changamoto hiyo kwa uhakika..

Katika kufanikisha nchi kuwa na mazingira
rafiki na wezeshezi kwa biashara itakuwa ni
kwa faida ya pande zote mbili yaani serikali na
wafanyabiashara kwa serikali au idara au taasisi
husika kuweka hadharani sera, sheria, kanuni
na taratibu zinazosimamia biashara husika.
Itafaa zaidi endapo kila wilaya kutakuwa na
duka la machapisho ya serikali lenye kuuza
sera, sheria, kanuni na taratibu za biashara
mbalimbali. Hii itawezesha wafanyabiashara
kufanya biashara kwa uelewa wa sera, sheria,
kanuni na taratibu, pia itawezesha kufanya
tathimini ya sera, sheria, kanuni na taratibu
husika kwenye biashara kwa uhusiano wa moja

kwa moja na wafanyabiashara.

SHERIA

SERA KANUNI

TARATIBU

Imeandaliwa na JM Media
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Tuambie

ELIMU YA FEDHA
UMUHIMU WA AKAUNTI YA BENKI KWA MFANYA BIASHARA

( Akaunti ya Benki ni Ushahidi
wa Kufanya Biashara Rasmi

Katika ulimwengu wa sasa wa biashara, biashara

zinatambulika kuwa rasmi kwa pale zinapofanya

miamala ya biashara zake kupitia akaunti ya
Ibenki. Maana yake ni kuwa unatakiwa kufanyal
malipo, manunuzi au matumizi yako kupitia
akaunti yako ya benki. Ukishakamilisha mauzo
ya biashara yako ya siku ingiza mauzo ya sikul
|llzenki na utoe mabhitaji ya fedha zako kutoka

enki. Taarifa ya benki (benki statement) ya
akaunti yako ya biashara ndiyo itakuwa ushahidi
sahihi kuwa wewe unafanya biashara iliyo rasmi.
Unapohitaji kukopa ushahidi wa taarifa ya benki
ya akaunti yako hutumika kama ushahidi rasmi.
Taarifa ya akaunti yako ya biashara ya benki
jhutumika katika kuthibitisha biashara zako kuwa

rasmi unapohitaji kupata wawekezaji au kuingia

kwenye zabuni au kufanya biashara na kampuni
kubwa.

Akaunti ya Benki ni Kielelezo cha
Mzunguko Wako wa Kifedha

Kielelezo rasmi cha hali ya mzunguko wa
[kifedha katika biashara ni taarifa ya kibenki ya
akaunti. Unapohitaji kukopa benki au kampuni
za mikopo hutumia taarifa za kibenki za akaunti
zako kutambua na kupima ukubwa wa mzunguko
wa kifedha wa biashara zako. Hivyo unahitaj
[kutumia sana akaunti yako ya biashara ya benki
kujijengea ushahidi wa uwezo wako kibiashara
kupitia akaunti yako ya benki.

( Akaunti ya Benki n1 Ushahidi
wa Uwezo Wako wa Kifedha

Katika Biashara

Taarifa ya akaunti yako benki huonyesha
uwezo wako wa kifedha kibiashara kwa maana
ya mauzo, manunuzi au matumizi hujulikana
kupitia akaunti ya benki na sio vinginevyo.
Epukaau punguza kufanya malipo au manunuzi
bila kupitia kwenye akaunti ya benki. Endapo
unatumia fedha kwenye simu basi itakuwa na
faida kwako kutumia njia ya “simbanking”
ili uweze kuendelea kuitumia akaunti yako
ya benki na hivyo kuimarisha taarifa zako za
biashara kifedha kupitia akaunti ya benki.

Akaunti ya Benki ni Usalama
Wako Kibiashara

Matukio ya kupoteza fedha tasilimu kwa
kuporwa au kuibiwa yamekuwa mengi
miongoni  mwa  wafanyabiashara  hii
inathibitisha ~ umuhimu  mfanyabiashara

anayejitambua kutumia benki kufanya biashara
zake kwa mantiki ya usalama wa fedha zake.
Benki ndio mahali salama kwa fedha zako.
Fungua akaunti ya biashara benki na uitumie.

Ushauri: Wafanyabiashara tuchukue hatua
ya kutumia akaunti zetu za benki (akaunti za
biashara) kikamilifu ili kujijengea ushahidi
uliorasmi, unaoaminika, unaoweza kukusemea
bila hata ya wewe kuwepo.

Imeandaliwa na: Joel Mwakitalu
Mshauri wa Elimu ya Fedha

Makala ya Elimu ya Fedha imeletwa kwenu kwa uhisani wa SEF INSURANCE

AGENY (Wakala wa Bima). Karibu upate huduma za Bima ukiwa Mbeya.
Tupigie kwa simu namba 0753383000/0683744984

0713 702 841
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Daily Services From Dar es Salaam to:
Kahama, Bukoba, Mwanza, Shinyanga, Bariadi,

oma, Mbeya, Tabora and Mpanda.
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Book Online or contact us at:
+255 745 039 200
+255 745 083 665
+255 745 459 685

Visit our website: www.happynation.co.tz

J

Travel
Partner®

R

USAFIRI WA MABAS| KUTOKA DAR
KWENDA:

DODOMA, SINGIDA, SHINYANGA,

MWANZA, BUKOBA NA KARAGWE

KWA SAFARI NA USAFIRI WA UTALII
Tunaandaa safari na usafiri wa utalii kutembelea mbunga zote za
" wanyama Tanzania na maeneo mengine ya utalii. Pia tunakodisha
magari madogo na mabasi kwa shughuli mbalimbali.

KWA USAFIRI WA SALAMA NA
UHAKIKA WA ABIRIA PAMOJA NA
VIFURUSHI KWA MABAS| YA STAREHE
(LUXURY BUS)

Wasilian nasi:
0767 888 382
0767 888 172
A tembelea tovnt vyetu: ymmfravelpariner.cofs
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